วันที่ 24 สิงหาคม 2566 ดร.วีรพล สารบรรณ ผอ.สพป.นครพนม เขต 2 มอบหมายให้ ดร.วัชราภรณ์ ทีสุกะ ผอ.กลุ่มส่งเสริมการจัดการศึกษา และคณะเจ้าหน้าที่กลุ่มส่งเสริมการจัดการศึกษา ลงพื้นที่เพื่อมอบเงินช่วยเหลือและมอบกำลังใจให้กับครอบครัว เด็กชายสายรุ้ง ประถมนาม นักเรียนชั้น ป.6 นักเรียนโรงเรียนบ้านป่าหว้าน อำเภอบ้านแพง ซึ่งบ้านเกิดประสบเหตุอัคคีภัย พร้อมกับติดตามนักเรียนที่ขาดเรียนเป็นระยะเวลานาน เนื่องจากต้องดูแลพ่อที่ป่วยติดเตียง ให้กลับมาเรียน (โครงการพาน้องกลับมาเรียน) ณ โรงเรียนบ้านป่าหว้าน อำเภอบ้านแพง จังหวัดนครพนม
![](https://www.nkp2.go.th/wp-content/uploads/2023/09/IMG_6076.jpg)
![](https://www.nkp2.go.th/wp-content/uploads/2023/09/IMG_6088.jpg)
![](https://www.nkp2.go.th/wp-content/uploads/2023/09/IMG_6093.jpg)
![](https://www.nkp2.go.th/wp-content/uploads/2023/09/IMG_6124.jpg)
![](https://www.nkp2.go.th/wp-content/uploads/2023/09/IMG_6125.jpg)
![](https://www.nkp2.go.th/wp-content/uploads/2023/09/IMG_6130.jpg)